![ในภาพอาจจะมี 5 คน, ผู้คนกำลังยืน](https://scontent.fbkk22-2.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106793235_317977359596082_6005578242959127774_o.jpg?_nc_cat=106&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeGPVs9l1tmyRCdJcf_PORwg6bAfJ_JfBM3psB8n8l8EzWq12xP-cl-hDUn_WUgs7VpI6fu9QZERBqAZZgFhjDtL&_nc_ohc=5RrlW5PdZyUAX9jjZny&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.fna&oh=96d469bdea13e744d0c1eef4d044d3c7&oe=5F28DB67)
![ในภาพอาจจะมี 2 คน, ผู้คนกำลังยืน และสถานที่กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk22-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106393755_317977579596060_6330341846345593669_o.jpg?_nc_cat=101&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeFX3A9o5OmQrZZgE_ZMCmfoGfB2BB5aF_oZ8HYEHloX-lSwJmjN2vI_iQUQexki4FDjyDSRueL-iU61IrL7I4QT&_nc_ohc=xzlN9aD113MAX8nHmET&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.fna&oh=4694cd7f8aaf4fa43c63f16b51eb4b37&oe=5F258016)
![ในภาพอาจจะมี 4 คน, ผู้คนกำลังยืน และสถานที่กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk22-6.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106802339_317981922928959_5314584678637510855_o.jpg?_nc_cat=104&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeFiO6xyapN6ob5EvGPaywv1gau8KZBxmW2Bq7wpkHGZbXP78JvPRJ_Bx17Oy_h44LB_AdU7KEF17DmiPhwQeLWh&_nc_ohc=4RxGeVuabZkAX-HDGJa&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.fna&oh=281fa51c5bc37bbb128082d074386644&oe=5F28AC4C)
![ในภาพอาจจะมี 9 คน, ผู้คนกำลังยืน และสถานที่กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk22-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106316747_317980459595772_6239162737537645041_o.jpg?_nc_cat=111&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeFBp1CV7FjropCrgC5dELGqBSYunkpl9eMFJi6eSmX14-2TXiPdMFa6rWc5rNDsryKZHhwzYJ-7oQTcI-IBM4h0&_nc_ohc=70YiFTcTEnEAX_eBo0-&_nc_ht=scontent.fbkk22-4.fna&oh=0990fc8a0101c143872ae74f364d9d19&oe=5F290B38)
ทั้งนี้บรรยากาศเต็มไปด้วยสุขและรอยยิ้มของผู้เข้าร่วมงานกิจกรรมแห่เทียนพรรษา ถือเป็นภาพที่ประทับใจระหว่างกัน ภายหลังสถานการณ์โควิด19คลี่คลาย และมีการผ่อนปรนมาตรการจากภาครัฐ ให้จัดกิจกรรมและค้าขายได้
![ในภาพอาจจะมี 8 คน, เด็ก, ฝูงชน และสถานที่กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk22-6.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106421793_317981299595688_4066247133997393997_o.jpg?_nc_cat=104&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeFqhA295p1-OSkh6FX525SMlKPdkcvlzWuUo92Ry-XNaxWt1Q_Mq8Djn9zmiBLZfRmUWY4q2EVPr1vZHv3fWX0q&_nc_ohc=T81QkVhgVqIAX9qfjbV&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.fna&oh=0ff3b4adaf5f1ab3ee2195ce6d48fcd9&oe=5F290868)
![สถานีตำรวจวังทองหลาง ร่วมอำนวยความสะดวกและคอยดูแลประชาชน สถานีตำรวจวังทองหลาง ร่วมอำนวยความสะดวกและคอยดูแลประชาชน](https://scontent.fbkk22-3.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106531310_317981799595638_4910368467508198203_o.jpg?_nc_cat=103&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeFDQprZQC381cwppuFSJx25jwsjUC6ySjqPCyNQLrJKOth4f7ODJlaTCJBpQaxbWa26O3ud5E9nT0Fx3DAbPmdU&_nc_ohc=bhQQmKUXAagAX9_2zdM&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.fna&oh=700e89390353f8c5529dd5bbf7186fac&oe=5F264AD0)
ประชาชนอุ่นใจ - พ.ต.อ.พงศ์จักร จักษุรักษ์ ผกก.สน.วังทองหลาง พร้อม บำรุง รัตนะ อดีตรองประธานสภากทม. และคณะถ่ายภาพเป็นที่ระลึกขณะร่วมงานแห่เทียนพรรษา โดยทาง สน.วังทองหลาง ได้อำนวยความสะดวก และดูแลความปลอดภัยในการจราจรตลอดเส้นทางอีกด้วย
![ในภาพอาจจะมี หนึ่งคนขึ้นไป, ตาราง และสถานที่ในร่ม](https://scontent.fbkk22-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106005472_317983849595433_2672008301144674427_o.jpg?_nc_cat=108&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeEDsqDHSVKYY3O1fiNDkIRro1acP-ys-uijVpw_7Kz66NZijVakZWeaAU6sI3J9gsUe0t--mnCawai0TgSw-tGl&_nc_ohc=uFhvatprAVQAX8nhWkh&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.fna&oh=2141c5fc4912cf351ad27cf4702b2b36&oe=5F29171E)
![ในภาพอาจจะมี 3 คน, ผู้คนกำลังยืน และสถานที่กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk22-6.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/106454423_317983662928785_8858338581761474480_o.jpg?_nc_cat=104&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeGQHsgDgbOe8wIVoHESSY4VibSlgYnVlaaJtKWBidWVpu7UHaYHdEVm5R_-lJmTh8D0KnXM4r8OuZHtP_5gRG-8&_nc_ohc=zPfW52FSIXQAX8OGIBO&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.fna&oh=ee444e0c70ee98f8900ed5c17787d49f&oe=5F258B0C)
![ในภาพอาจจะมี 4 คน, ผู้คนกำลังยืน และสถานที่กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk22-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/79242439_317982662928885_4564123834225257801_o.jpg?_nc_cat=108&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeF6rFLNeQFahmO82ltid5oTqcrPjfRJwNqpys-N9EnA2kEGh0naL6EekQWNzES9R6xZ8Uu5idAyT6F-qr_LFv61&_nc_ohc=UmOigVOwCOEAX-LjGef&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.fna&oh=a41a0217f2abbdcf7fd1adbb2d8549a7&oe=5F26AFE1)
ซึ่งภายในการจัดกิจกรรมแห่เทียนพรรษา มีหน่วยงานรัฐ เอกชนและเครื่อข่ายชุมชน ตลอดจนพี่น้องประชาชนในพื้นที่ชาววังทองหลางได้ร่วมใจกันจัดขึ้น เป็นประจำทุกปี ทั้งนี้เพื่อรักษาประเพณีทางพุทธศาสนาที่มีมาแต่ช้านาน ซึ่งมีมาตั้งแต่สมัยพุทธกาล ชาวพุทธจะยึดถือเป็นประเพณีนำเทียนไปถวายพระภิกษุในเทศกาลเข้าพรรษา เพื่อปรารถนาให้ตนเองเป็นผู้เฉลียวฉลาด มีไหวพริบ ประดุจแสงสว่างของดวงเทียน ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวแสดงออกถึงความสามัคคี ความผูกพันของประชาชนในการรักษาวัฒนธรรมประเพณีของชาวพุทธที่ดีงามอีกด้วย
0 ความคิดเห็น